HỌC BỔNG CTIM [SỐ 6] - Cô bé xinh xắn, học giỏi và ước mơ trở thành kế toán viên chuyên nghiệp.
Ngày tạo 12/07/2022
 -  3.056 Lượt xem
Cao đẳng CTIM tiếp tục hành trình "viết tiếp ước mơ" trao học bổng cho các học sinh khó khăn nhưng hiếu học ở khắp vùng miền tổ quốc. Hôm nay CTIM đến với xứ dừa, Bến Tre để gặp gỡ một cô bé đáng yêu, học giỏi, có đam mê cháy bỏng với lĩnh vực tài chính, kế toán.
Ngôi nhà gia đình Ân đang sinh sống - Ảnh: Cao đẳng CTIM
Bạn Thái Thị Hoài Ân - học sinh lớp 12A2 THPT Nguyễn Thị Định, Bến Tre. Em sinh ra trong một gia đình có hoàn cảnh khó khăn, ngôi nhà của em đang sinh sống được cất tạm trên miếng đất của ông bà nội, càng khó khăn hơn khi gia đình em không có đất để canh tác, trụ cột của gia đình là cha em, với công việc chính là đi làm nghêu, với mức thu nhập mỗi tháng chỉ vỏn vẹn 4 triệu/tháng.
Ân chụp hình cùng em trai và mẹ - Ảnh: Cao đẳng CTIM
Mẹ em thì mang cho mình căn bệnh thiếu máu cục bộ nên khả năng lao động bị hạn chế, chỉ ở nhà làm nội trợ, dọn dẹp nhà cửa. Ân có một cậu em trai hiện đã nghỉ học và đang đi học nghề để phụ giúp gia đình.
Ngôi nhà của Ân và người thân đang sinh sống chỉ là những mái lá dừa khô và những miếng tôn cũ, ghép tạm lại với nhau, khi có mưa bão căn nhà như rung chuyển, nước dột ở khắp nơi trong nhà, có những lúc gió giật mạnh, những tấm tôn bị gió cuốn theo rất nguy hiểm, có cảm giác như ngôi nhà có thể đổ sụp bất cứ lúc nào. Hiểu được những trăn trở, khó khăn mà gia đình đang trải qua, Ân chỉ xin mẹ 50 ngàn đồng/tuần để trang trải cho việc sinh hoạt và ăn uống. Năm nay, Ân đã bước sang ngưỡng cửa của tương lai, em chuẩn bị tốt nghiệp lớp 12 với ước mơ trở thành một kế toán viên của một doanh nghiệp, trở thành nhân lực chủ chốt để quản lý kinh tế tài chính cho công ty.
Ngôi nhà không chắn chắn có thể đổ sụp bất cứ lúc nào - Ảnh: Cao đẳng CTIM
Với những khó khăn lo toan bộn bề vây quanh, ước mơ của em có thể phải khép lại nhưng may mắn thay khi Cao đẳng CTIM có chuyến tư vấn hướng nghiệp tại THPT Nguyễn Thị Định, Bến Tre và tình cờ được gặp Ân và được thầy Phan Trí Nhiều chủ nhiệm lớp 12A2 hỗ trợ tuyên truyền chương trình học bổng của CTIM đến với các bạn trong lớp. Cao đẳng CTIM đã nhận thấy được những tâm tư, hoài bão cháy bỏng của Ân và gia đình vì thế đã quyết định đến khảo sát hoàn cảnh và trình Hội đồng thẩm định để quyết định trao học bổng tiếp sức đến trường cho Ân, để Ân có thể tiếp tục hành trình thực hiện ước mơ, thay đổi cuộc sống, giúp đỡ gia đình thoát nghèo.
Nhằm đẩy mạnh mối quan hệ hợp tác quốc tế và đáp ứng nhu cầu du học cao của các bạn sinh viên khối kỹ thuật của CTIM, sáng 17/7/2024 Ban lãnh đạo trường Cao đẳng CTIM đã có buổi gặp gỡ và ký kết MOU với các tổ chức giao dục uy tín tại Đài Loan như:
Giữa lòng thành phố nhộn nhịp, hào nhoáng là những bước chân mưu sinh nặng trĩu nhiều lo toan. Mong một bữa cơm no đầy đủ đã là ước mơ quá cao xa với nhiều người, nghĩ tới việc phát triển bản thân, nâng cao kiến thức để thoát ra khỏi vùng vây của sự nghèo khó thì thật quá cao xa và bất khả thi.
Sáng 12/7/2024, các bạn sinh viên Khoa Công Nghệ, ngành Cơ Khí và Điện Điện Tử, trường Cao đẳng CTIM đã có cơ hội tham quan và trải nghiệm thực tế tại Tsurumi Pump, một trong những công ty hàng đầu trong lĩnh vực máy bơm nước hạng nặng của Nhật Bản và thế giới
Sáng 04/07/2024, đại diện Ban Lãnh đạo Công ty Cổ phần Kỹ thuật Tân Quảng Hưng chính thức đặt bút ký kết MOU với Cao đẳng CTIM trong việc tuyển dụng sinh viên nhóm ngành Điện - Điện tử và Kinh tế vào làm việc, thực tập ngay khi tốt nghiệp.
Chuyến xe chương trình học bổng "Tiếp sức đến trường" năm 2024 hôm nay sẽ đến Mỹ Quý Tây, Đức Huệ, Long An để tìm hiểu về gia cảnh của em Nguyễn Tuấn Kha, học sinh lớp 12A1 trường THCS THPT Mỹ Quý, Long An. Em là một tấm gương sáng về nghị lực và quyết tâm vượt qua khó khăn. Kha đạt danh hiệu học sinh giỏi suốt 12 năm liền, là một học sinh gương mẫu được thầy cô và bạn bè vô cùng yêu quý.